Hỏi

Chào bác sĩ,

Em bị mắc ói, khó thở, mắt tối sẫm lại, tai ù, hạ huyết áp sau 5 phút tiêm. Bác sĩ cho em hỏi khó thở kèm hạ huyết áp sau tiêm có phải sốc phản vệ không? Em cảm ơn.

Khách hàng ẩn danh

Trả lời

Được giải đáp bởi Thạc sĩ, Bác sĩ Vũ Thị Mai – Đơn nguyên Hô hấp – Dị ứng Miễn dịch lâm sàng, Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Times City.

Chào bạn,

Với câu hỏi “Khó thở kèm hạ huyết áp sau tiêm có phải sốc phản vệ không?”, bác sĩ xin giải đáp như sau:

Triệu chứng buồn nôn, khó thở, ù tai tụt huyết áp sau tiêm thuốc 5 phút có thể là triệu chứng của sốc phản vệ. Để hỗ trợ chẩn đoán nguyên nhân gây sốc, bạn có thể đăng ký khám và tư vấn với bác sĩ dị ứng để thực hiện test với thuốc nghi ngờ chẩn đoán mặt khác lựa chọn được thuốc thay thế an toàn hơn khi có chỉ định dùng sau này.

Trân trọng!

By admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *